 |

22-02-2009, 03:17 PM
|
 |
♥Anh không sợ khó, anh không sợ khổ, mà chỉ sợ khô♥
|
|
Tham gia: Apr 2008
Äến từ: Hà Lá»™i
Bà i gởi: 3,077
Thá»i gian online: 1 tháng 0 tuần 0 ngà y
Thanks: 1,488
Thanked 4,720 Times in 766 Posts
|
|
Những lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ em
Trẻ em bị sốt là mối lo thưá»ng xuyên cá»§a má»i nhà , nhất là các gia đình má»›i sinh con đầu lòng. Vì quá lo nên nhiá»u bà mẹ thưá»ng dùng thuốc không đúng bệnh, dùng quá liá»u gây nhiá»u tác hại, ảnh hưởng đến sức khá»e cá»§a trẻ.
Do váºy, khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ cần lưu ý những Ä‘iá»u sau:
- Thuốc hạ nhiệt tác dụng lên vùng dưới đồi đưa nhiệt độ trở vá» 37 độ C, là m cho thân nhiệt trở lại bình thưá»ng: thuốc có loại đơn chất (paracetamol) hoặc dưới dạng phối hợp (vá»›i các chất kháng histamin, vitamin B1, C...) cần được xác định rõ trước khi dùng (tên thuốc, hà m lượng).
- Không nên dùng nhiá»u loại có chung tác dụng cùng má»™t lúc dá»… gây ngá»™ độc vì quá liá»u như uống viên nén tiffy, decolgen, pamin, sirô tiffy, viên đặt háºu môn, viên sá»§i, thuốc bá»™t... Liá»u dùng thưá»ng được xác định là 60 mg/kg/ngà y, chẳng hạn, cháu nặng 10 kg, má»—i ngà y có thể dùng 600 mg/ngà y, khoảng 15 mg/kg trong 6 giá» hoặc 10 mg/kg trong 4 giá». Thuốc gói, thuốc viên có nhiá»u hà m lượng khác nhau nên phải lưu ý khi dùng.
- Tìm nguyên nhân để Ä‘iá»u trị, chỉ nên dùng thuốc khi sốt cao, kéo dà i. Trong y tế thưá»ng quy ước sốt dưới 38 độ C là sốt nhẹ, từ 38 đến 39 độ C là sốt vừa, từ 39 đến 41 độ C là sốt cao, trên 41 độ C là rất cao.
- Nên dùng các biện pháp hạ sốt khác song song vá»›i việc dùng thuốc: lau mát chá»— da má»ng bằng nước ấm ở nÆ¡i kÃn gió, cởi bá» bá»›t quần áo, không đặt nằm ở nÆ¡i quá nóng, ăn nhẹ dá»… tiêu, uống nước như nước chanh, nước cam, orezol... (nếu sốt cao kéo dà i sẽ mất nước gây co giáºt), không xoa bằng nước đá, dầu gió.
- Thuốc tác dụng nhanh ở môi trưá»ng lá»ng, thuốc đạn có tác dụng hiệu quả như thuốc uống, chỉ nên dùng khi trẻ không uống được (bị nôn, không hấp thụ), thá»i gian tác dụng cháºm hÆ¡n thuốc uống.
- Cần theo dõi khi trẻ dùng thuốc có thể bị mẫn cảm vá»›i thuốc hay má»™t trong những thà nh phần cá»§a thuốc (vì váºy, phải xem kỹ thà nh phần tá dược cá»§a thuốc). Tháºn trá»ng vá»›i bệnh nhân suy gan, suy tháºn.
- Thuốc hạ sốt hoạt chất là paracetamol có nhiá»u loại khác nhau vá» thà nh phần và hà m lượng, dạng bà o chế như:
Babyplex: thuốc cốm gồm có paracetamol 325mg, vitamin B1, chlorpheniramin maleat, tá dược vừa đủ 3 g. Liá»u dùng: ngà y uống 3-4 lần, má»—i lần như sau: Trẻ dưới 1 tuổi: 1/4 gói, từ 1-5 tuổi: 1/3 gói, từ 5-10 tuổi: 1/2 gói, từ 10-15 tuổi: 1 gói. Hòa thuốc và o chén nhá» vá»›i nước chÃn, không nên đổ thẳng thuốc và o miệng.
Panadol trẻ em: viên nhai mà u hồng vị dâu chứa 120mg paracetamol. Liá»u dùng: từ 1-3 tuổi: 1 viên, từ 3-6 tuổi: 1-2 viên, từ 6-12 tuổi: 2 viên. Nếu cần dùng lại sau 4 giá». Không quá 4 lần/ngà y.
Effe-paracetamol: gói bá»™t sá»§i gồm có paracetamol 200mg, vitamin C và tá dược. Liá»u dùng: từ 2-6 tuổi: 1 gói x 3 lần/ngà y. Từ 6-15 tuổi: 1-2 gói x 3 lần/ngà y. Trên 15 tuổi: 2 gói x 3 lần/ngà y.
Efferalgan 80 mg: má»—i gói có paracetamol 80 mg - thuốc bá»™t sá»§i bá»t. Thưá»ng được chỉ định cho trẻ em cân nặng từ 8-15kg. Lưu ý: Không dùng thuốc nà y trong các trưá»ng hợp mẫn cảm vá»›i paracetamol, bệnh gan nặng, không dung nạp vá»›i fructose (vì có sorbitol). Trưá»ng hợp cần kiêng muối, hoặc ăn nhạt cần lưu ý vì má»—i gói thuốc có chứa 66 mg natri (phải trừ và o khẩu phần ăn hằng ngà y).
Các trưá»ng hợp không dùng được thuốc đạn: dị ứng vá»›i paracetamol, bệnh gan nặng, má»›i bị viêm háºu môn, trá»±c trà ng, chảy máu trá»±c trà ng, thuốc có thể gây ngứa tại chá»—, tăng theo lần dùng, liá»u dùng, thá»i Ä‘iểm dùng. Khi bị tiêu chảy không dùng viên đạn.
Những trưá»ng hợp sau cần đưa trẻ Ä‘i cấp cứu:
- Trẻ dưới 4 tuổi bị sốt 39 độ C trở lên.
- Trẻ sốt kèm theo cứng cổ, phồng thóp.
- Trẻ trên 4 tháng tuổi bị sốt 39 -40 độ C (đã uống thuốc nhưng không giảm sốt).
- Äã Ä‘iá»u trị tại nhà quá 4-5 ngà y vẫn không khá»i hoặc sốt kéo dà i hÆ¡n 3 ngà y.
Lưu ý:
- Äối vá»›i các loại thuốc panadol có thêm cafein chỉ dùng cho trẻ trên 7 tuổi (1 viên/lần, không quá 4 viên/24 giá»).
- Loại thuốc efferalgan codein chỉ dùng cho trẻ trên 15 tuổi.
DS. Lã Xuân Hoà n
Các chủ đỠkhác cùng chuyên mục nà y:
|
 |
| |